Có bắt buộc thành lập Ban quản trị chung cư hay không?

Có bắt buộc thành lập Ban quản trị chung cư hay không?

 Theo quy định tại khoản 1 Điều 71 Luật nhà ở thì nhà chung cư phải có ban quản trị làm người  đại diện  để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các chủ sở hữu và những người sử dụng trong quá trình sử dụng nhà chung cư.

 


Khi chưa thành lập được ban quản trị thì chủ đầu tư có trách nhiệm thực hiện các công việc của ban quản trị

Xem Thuế nhà đất khác

Thắc mắc về tiền sử dụng đất

 Cập nhật 25/05/2016

Đất nhà tôi ở Hải Phòng được cấp năm 1994, đã có hóa đơn thu lệ phí sử dụng đất 15 triệu đồng. Hiện nay, khi tôi làm sổ đỏ, chính quyền bảo tôi đóng thiếu 1 triệu đồng (thiếu 5m2) và giờ [...]

Doanh nghiệp “kêu trời” vì tiền thuê đất

 Cập nhật 04/05/2016

Tại hội nghị Thủ tướng với doanh nghiệp vừa diễn ra cuối tuần qua, Chủ tịch Hiệp hội Bất động sản Tp.HCM đã nhấn mạnh đến một gánh nặng của doanh nghiệp, đó là chi phí liên quan đến đất [...]

'Nên đánh thuế cao thay vì thu hồi các dự án treo'

 Cập nhật 24/11/2014

Luật Đất đai không nên đặt vấn đề thu hồi đất đối với các dự án treo, vì như thế sẽ thiệt hại cho cả nhà nước, doanh nghiệp lẫn người dân có đất bị thu hồi trước đó.

Từ 1/8, doanh nghiệp xây chung cư không phải nộp tiền sử dụng đất

 Cập nhật 24/11/2014

Theo quy định tại Thông tư 76 của Bộ Tài chính, kể từ ngày 1/8, tiền sử dụng đất tại các dự án chung cư sẽ được phân bổ đều các hộ dân theo công thức hệ số phân bổ nhân với diện tích nhà. [...]

Giảm thuế chuyển nhượng bất động sản

 Cập nhật 24/11/2014

Đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản, cá nhân được lựa chọn phương pháp tính, nộp thuế 25% trên thu nhập từng lần chuyển nhượng hoặc 2% trên giá bán từng lần chuyển nhượng.
Hotline
0905 222 379
Hotline
0905 222 379